Du học Nhật Bản nên học ngành gì? Những ngành du học Nhật Bản tốt nhất năm 2023
- Posted by Nguyễn Ngọc Hà
- Categories Tin tức
- Date Tháng Chín 22, 2022
- Comments 0 comment
- Tags
Như các bạn đã biết, du học Nhật Bản đang là xu hướng hiện nay ở nước ta. Chắc hẳn trong số các bạn muốn đi du học Nhật Bản, đều thắc mắc du học Nhật Bản nên học ngành gì? Vậy du học Nhật Bản có những ngành gì và những ngành được các du học sinh quan tâm cũng như theo học nhiều nhất khi đi du học Nhật Bản là gì? Bài viết này sẽ giải đáp cho bạn những câu hỏi trên.
Du học Nhật Bản nên học ngành gì?
Top 10 ngành du học Nhật Bản hot nhất năm 2022-2023:
– Ngành Công nghệ thông tin
– Ngành Y tế
– Ngành Điện tử, điện lạnh
– Ngành Du học quản trị kinh doanh
– Ngành Công nghệ sinh học
– Ngành Xây dựng
– Ngành Điều dưỡng, hộ lý
– Ngành Biên phiên dịch
– Ngành Cơ khí, ô tô
– Ngành Du lịch, nhà hàng, khách sạn
– Ngành Thiết kế nội thất
– Ngành Kế toán
– Ngành Luật
– Ngành Nấu ăn
– Ngành Mỹ thuật
– Ngành Sư phạm
– Ngành Kiến trúc
– Ngành Marketing
– Ngành Y học cổ truyền
– Ngành Môi trườn
Trong số rất nhiều ngành kể trên, có một số ngành mà du học sinh khi đi du học Nhật Bản theo học nhiều nhất.
Các kỳ nhập học khi đi du học Nhật Bản
Thông thường trường đại học ở Nhật thường nhập học vào tháng 4 và kết thúc năm học vào tháng 3 năm sau. Tuy nhiên, đối với du học sinh thì có 4 kỳ nhập học: tháng 1, tháng 4, tháng 7 và tháng 10.
– Kỳ nhập học tháng 1: Đây là kỳ học có số lượng du học sinh ít do vào thời gian này, thời tiết rất khắc nghiệt nên du học sinh sẽ khó thích nghi. Nhưng, đây là kỳ học ngắn nhất nên phù hợp với những bạn có nền tảng tiếng Nhật tốt và muốn học xong sớm chương trình.
– Kỳ nhập học tháng 4: hơn 90% du học sinh nhập học vào tháng 4, bởi đây là thời điểm mùa xuân, vô cùng thuận lợi. Tháng 4 cũng là kỳ học chính nên thời gian học tập đủ dài, toạ điều kiện cho du học sinh trau dồi vốn tiếng và kiến thức.
– Kỳ nhập học tháng 7: là thời điểm ít du học sinh sang Nhật do Nhật đang vào hè. Chính vì thế, thủ tục không phải chờ lâu quá, bên cạnh đó thời gian học khá dài sẽ là cơ hội tuyệt vời để nâng cao năng lực tiếng Nhật.
– Kỳ nhập học tháng 10: đây là khoảng thời gian thời tiết mát mẻ nên thu hút lượng lớn du học sinh nhập học. Mỗi trường lại có kỳ nhập học khác nhau, vì thế bạn nên tìm hiểu thật kỹ trường mình muốn học có kỳ tuyển sinh vào tháng mấy để nắm được thời gian học phù hợp.
Ngành Công nghệ thông tin (IT)
Thống kê tính đến năm 2020, Nhật Bán thiếu đến khoảng 50.000 lao động trong lĩnh vực công nghệ thông tin. Nhật Bản được biết đến như một cường quốc công nghệ – kỹ thuật nên công nghệ thông tin được coi như mũi nhọn của đất nước này. Du học ngành Công nghệ thông tin sau khi ra trường sẽ làm các công việc liên quan tới phần mềm máy tính, hệ thống máy tính, sửa chữa các phần mềm,… và một số công việc khác liên quan.
Một số trường đào tạo: Đại học Tokyo, Đại học Kyoto, Viện công nghệ Tokyo, Đại học Osaka.
Ngành du lịch nhà hàng, khách sạn
Xứ sở hoa anh đào được biết đến với nhiều địa điểm du lịch đặc sắc, nổi tiếng. Du lịch ở Nhật Bản rất phát triển nên việc tìm kiếm nhân lực cho ngành này vô cùng rộng mở. Du học sinh ra trường sẽ làm các công việc liên quan như lễ tân, nhân viên hành lý, chăm sóc khách hàng, phục vụ, tư vấn,… và có cơ hội thăng tiến lên các chức cao hơn như giám sát, quản lý, trợ lý,…
Một số trường đào tạo: Học viện giáo dục quốc tế Tochigi – TIEI, Trường chuyên môn du lịch Tokyo, Đại học Tokyo, Đại học Ryukyus,…
Ngành quản trị kinh doanh
Được biết đến là quốc gia có nền kinh tế lớn mạnh, ngành Quản trị kinh doanh tại Nhật Bản thu hút rất nhiều du học sinh đến đây theo học. Sau khi tốt nghiệp, bằng caaos của du học sinh có giá trị sử dụng trên toàn thế giới, Các bạn sẽ làm một số công việc như Nhân viên kinh doanh, nhân viên Marketing, nhân viên truyền thông, PR, quản trị nhân sự, nhân viên chăm sóc khách hàng, quản lý chuỗi cung ứng…
Một số trường đào tạo: Đại học Tokyo, Đại học Kyoto, Đại học Kobe.
Cách ngành hộ lý, điều dưỡng
Cùng với sự già hóa dân số, Nhật Bản đối mặt cùng lúc với vấn đề thiếu nguồn nhân lực để chăm sóc người già. Vì vậy, du học Nhật Bản ngành điều dưỡng, hộ lý đang được rất nhiều du học sinh quan tâm. Đối với hộ lý, điều dưỡng sau khi ra trường khá giống ở Việt Nam. Cụ thể là chăm sóc sức khỏe người bệnh, theo dõi tình hình người bệnh, hướng dẫn bệnh nhân dùng thuốc,… Ngoài ra còn có một số nghiệp vụ liên quan như lắng nghe, chia sẻ, trò chuyện cùng bệnh nhân để họ có sức khỏe tinh thần tốt nhất trong quá trình điều trị.
Một số trường đào tạo tốt: Viện giao lưu – văn hóa Châu Á ABK tại Tokyo, Trường Cao Đẳng điều dưỡng Fukushima, Trường Cao Đẳng điều dưỡng Fukui, Trung tâm chăm sóc điều dưỡng Okinawa.
Ngành biên phiên dịch
Ngành Biên phiên dịch đòi hỏi kỹ năng chuyên môn và nghiệp vụ cao. Sau khi ra trường du học sinh sẽ làm các công việc liên quan đến dịch thuật tiếng Nhật, phiên dịch tiếng Nhật – Việt, nhân viên hành chính trong các văn phòng tiếng Nhật, giáo viên ngành ngôn ngữ Nhật,…
Một số trường đào tạo: Trường Ngoại Ngữ Tokyo (TFLC), Trường Cao Đẳng phúc lợi quốc tế Tokyo, Trường Cao Đẳng ngoại ngữ Nhật Bản, Trường học viện ngoại ngữ Shubuya…
Kết luận
Trên đây là những ngành học được các bạn du học sinh lựa chọn nhiều nhất khi đi du học Nhật Bản. Hi vọng những thông tin hữu ích mà Đông Du Hà Nội đã tìm hiểu và tổng hợp lại sẽ cung cấp đầy đủ thông tin cần thiết cho các bạn có dự định đi du học Nhật Bản sẽ lựa chọn cho mình ngành học phù hợp với bản thân. Từ đó, các bạn có được câu trả lời cho câu hỏi du học học Nhật Bản nên học ngành gì. Nếu muốn tìm hiểu thêm thông tin về học tiếng Nhật hay du học Nhật Bản các bạn đừng ngần ngại, hại liên hệ với chúng tôi qua Hotline 094 879 2662.
Tìm hiểu tiếng Nhật cùng Đông Du Hà Nội
Xin chào các bạn!
Mình là Nguyễn Ngọc Hà, 32 tuổi. Mình là chuyên viên tư vấn du học Nhật Bản, mình có hơn 10 năm kinh nghiệm làm việc trong lĩnh vực tư vấn du học Nhật Bản và đưa du học sinh sang Nhật.
Mình may mắn được có kinh nghiệm sinh sống và làm việc tại Nhật Bản hơn 5 năm, mình rất sẵn lòng chia sẻ kiến thức du học và kinh nghiệm du học Nhật Bản đến với các bạn trong bài viết này!